
Kigoma Ujiji – Sexual violence that have been ignored by the society.  
 
Ukatili wa Kingono ndani ya kata ya Mwanga Kusini (Teleza) 
 
Teleza ( ni jina lilipowe ubakaji unaotokea ndani ya kata ya Mwanga Kusini ) 
 
Jina hili lilitokana na kwamba, wakati wa usiku kuna wanaume wamekuwa wakiingia kwenye nyumba 
wanazoishi wanawake na kuwabaka. Watu hawa kabla ya kufika kwa mwanamke mlengwa huvua nguo 
zote na kubaki kama alivozaliwa, kisha wanajipaka grease ama mafuta ya kula mwili mzima. Baada ya 
hapo hubeba silaha aina ya kisu kikali ama mapanga, huvunja, ama hubomoa na kuingia kwenye 
nyumba anamoishi mwanamke kwa nia ya kubaka, kujeruhi, kuharibu mali na kuiba.  
 
Suala hili linasemekana limeanza tangu mwaka 2016, ambapo wanawake kadhaa walipojeruhiwa na 
mmoja wa wanawake hao akaamua sasa lazima apaze sauti yake, ndipo wanawake wengi wakaanza 
kujitokeza juu ya suala hili. 
 
Wakati wa kufanya shughuli za Uraghbishi suala hili lilijitokeza sana katika eneo la mwanga kusini, japo 
kwa jinsi lilivyoelezwa ni kama tukio hilo lilijitokeza na kuisha. Wakati wa mrejesho kwenye kata hata 
wakina mama waliotegemewa kuliongelea hawakuwa tayari kuliongelea na hivyo kuonekana kama 
tukio lililotokea muda mfupi na kuisha, baada ya Diwani kuingilia kati na baadhi ya watu kukamatwa.  
 
Baada ya uraghbishi nilimfuata diwani ili aweze kunikutanisha na baadhi ya wahanga hawa. Knowing 
how sensitive the matter could be I wanted him to call anyone who can say anything about Teleza and 
not just those who were raped. Tulikubaliana aite wanawake as many as possible to try to find out how 
big the number is.  
Lakini wanawake hawakujitokeza wengi sababu ya mvua lakini kwasababu wanawake wengi 
wameshaona haina maana sana kulizungumzia maana ni suala ambalo halina ufumbuzi. Kwa sabahu hii 
niliamua kuwafata wahanga wengine kwenye makazi yao baada ya kuongea na waliofika 
 
Ramla na Sango (these are their real names and am sharing them with you privately) 
Ramla and Sango were ready to speak about it. They said they want to speak as many times as possible 
and to the whole world if possible. They want the world to hear and know about what women are going 
through.  
 
RAMLA 

Ilikuwa ni siku chache baada ya kukorofishana na mume wangu, nikaamua kwenda kuishi 
kwenye nyumba yao. Siku ya tukio kulikuwa na msiba hapo jirani ambapo nilihudhuria na mada 
kuu kwa wanawake ilikuwa ni Teleza maana ndio ilikuwa imeanza kusikika kwa kasi sana (2016). 
Usiku huo nikiwa nimelala, nikastukia mtu anainua net yangu, taa ikiwa imezimwa lakini akawa 
anamulika tochi kali usoni. Nilistuka sana, na sikujua cha kufanya maana akili ilinikumbusha 
kwamba hii ndio Teleza yenyewe sasa inanitokea. Alinikanya nisipige kelele na wakati huo 
akichezea visu vyake virefu mithili ya vile vya kukata nyama buchani. Niliogopa saana, lakini 
aliponisogelea nikashindwa kujizuia nikaamua kujitetea na kupiga kelele, hapo ndipo alianza 
kunipiga mapanga, na mengi yalipata mikono yangu miwili. Nilivuja sana damu na kuanza 
kupatwa na hofu kuu, kama watu hawatajitokeza na huyu jamaa akaendelea kunidhuru 
itakuwaje, na hapo nguo zangu alishazichana chana. Lakini naona majirani walisikia kelele zangu 
wakaanza kuongea na huyu mtu akakimbia. Na hapo ndo nilipata msaada. Nilivuja damu nyingi 
sana mpaka sasa picha ya hizo damu ikinijia, huwa ninastuka sana. Kadri damu ilivyozidi kuvuja 
ndivyo nilikuwa nasikia mwili wangu ukipata na baridi kali sana. Utashangaa mpaka sasa badiri 
hii haijawahi isha kila inapoingia usiku. 
 



Tulienda police, nikaulizwa kama nilimtambua huyu mtu, nikasema sikumtambua. Basi 
wakaniambia nilipe elfu 5000 wakanipa PF3 na kuniambia kukiwepo na chochote cha ziada 
nitarudi niwaambie.  
Nilienda hospitali, baada ya kupata matibabu nikarudi nyumbani, sikurudi tena Police 
kwasababu sikuona ninarudi kuwaambia nini tena, nilibaki na kazi ya kuuguza majeraha. Maana 
kama walikuwa na nia ya kulishuhgulikia suala hili walikuwa na sehemu ya kuanzia, kwasababu 
mimi sikuwa mtu wa kwanza kuripoti.  
 
Wifi yangu aliyekuwa ametoka Dar es Salaama kwa ajili ya msiba, akaamua kufuatili na kutaka 
wanawake wapaze sauti zao, lakini pia hatua za kisheria zichukuliwe. Aliita waandishi wa habari 
hawakuja, akamuomba mtendaji wa mtaa ashughulikie akaonekana kusita, ndipo alipomtafuta 
katibu wa mbunge ambaye yeye ndo aliita waandishi wa habari na hapo viongozi wa kata 
wakaanza kustuka na kujionesha wanashughulikia. WAnawake walioathirika na suala hilo 
walifika kama 40 kwa hesabu ya haraka haraka.  
Kwangu mimi hili ni tukio la 2016 lakini mpaka sasa haya masuala bado yanaendelea. Na kama 
mwanamke hajaumizwa anaona hana sababu ya kupiga kelele wala kuhangaika kuripoti 
kwasababu haina maana, na hakuna msaada tunapata Zaidi ya watu kuja kukuona ili wakitoka 
hapo wakuite majina yao.  
Na Zaidi wanawake wameona anapojeruhiwa bora aende akaripoti police ili aweze kupata 
matibabu, kwasababu hata kama umemtambua haisaidii, mtuhumiwa atakamatwa leo na 
baada ya siku kadhaa unakutana naye mtaani. Sasa usalama wako hapo unakuwa uko wapi? 
Police amekusaidia ama amekuweka hatarini Zaidi? 
 
Mimi ninaona hili tukio, lengo lake kubwa ni kubaka na kumdhalilisha mwanamke, hayo 
mengine yanaongezeka kutokana na mazingira ya mtu. Sasa kama serikali imeweka sharia juu 
ya kumuingilia ndani kwanguvu na kwa lengo la kubaka, kwanini sharia ama police 
hawalichukulii suala hali Zaidi ya wizi ama kujeruhi? 
 
Mimi kwangu hakuchukua kitu chochote, alikagua vitu vyote lakini hakuchukua kitu mle ndani.  
Hii ilikuwa ni njia ya kunichafulia kwenye mtaa na nionekane Malaya tu. 
 
Maeneo haya ambayo yamekuwa yakilalamikiwa, ni maeneo hatarishi, na hivyo kama police, 
ama viongozi wangeguswa saana wangehamishia nguvu zote huku. Haya matukio hayajawahi 
kuisha, yanaweza kupunguza spidi lakini bado yapo, ndiyo maana juzi kuna mwanafunzi pia 
ameingiliwa na kujeruhiwa. Na polisi wangekuwa na nia ya kweli, wangeshangazwa na wingi wa 
ripoti walizonazo juu ya suala hili.  
 
Tangu siku siku hiyo na mwaka huo wa 2016, sipati usingizi wa Amani, kila wakati ninahisi 
kwamba kuna mtu ananifuata nyuma yangu,  ama kuna usiku ninakosa kabisa usingizi. Baada 
ya hilo tukio nililazimika kurudiana na mume wangu, lakini bado haijasaidia sana, kwani hata 
nikisikia panya kapita basi sitolala siku hiyo.  Tangu kipindi hicho sijawahi jisikia salama hata 
kidogo. Sasa hapo mimi nina mume, vipi wale wasiokuwa na mume? 
 
Na wanawake wengi hapa tunaishi kwa wasi wasi sana. Kwasababu hata kama siku hiyo 
wamemkimbiza basi tunajua tu kwamba atarudi tu.  
 
 

SANGO 
Mimi haikuwa mara ya kwanza huyu mtu/ hawa watu kuingia kwangu. Kuna sehemu nilikuwa 
ninapanga mwanzo. Siku ya kwanza nikiwa nimelala, nilistukia kitasa kimedondoka, hivyo 
nilistuka nikapiga kelele na yeye akakimbia. Nikaona mazingira hayo si mazuri sana bora 



nihame. Nikatafuta nyumba nyingine nikahamia. Siku hiyo hiyo niliyohamia ndio siku aliniingilia 
tena, na siku hiyo nilikuwa nimechoka sana na shughuli zangu za kutwa nzima, hivyo nilistukia 
mtu yuko kitandani kwangu na ameshakata nguo zangu za ndani kwa kiwembe. Alinitishia kwa 
panga lakini mimi sikuogopa niliamua kupambana naye ndani na huku nikipiga kelele. Alipoona 
nakaribia kumzidi nguvu ndipo alinikata panga la kwenye mguu wangu, kisha akakimbia. 
Sikuweza kumfuata Zaidi maana nilikuwa uchi, lakini pia damu zilianza kutoka kwa wingi. Na 
kumbe kabla ya kuingia ndani aliacha amefungia majirani kwa nje na hivyo haikuwa rahisi 
kunipa msaada kwa haraka. Niliweza kuwasha taa,lakini nilistuka jinsi amavyo mapochi yangu 
yalikuwa yamepekuliwa. Nikakimbilia kuangalia pesa za mauzo yangu ya siku ya siku, ndipo 
nikagundua zimekwisha kuchukuliwa, pamoja na simu aliitolea betri na kuviweka mbalimbali, 
kulikuwa na tochi kubwa sana niliweka pembeni mwa kitanda, akawa imefunguliwa na 
kuondolewa betri zake na kutupwa sehemu mbalimbali. Hapo ndipo niligundua Zaidi kwamba 
huyu mtu alishaingia chumbani kwa muda mrefu kidogo kabla ya kutaka kutimiza lengo lake 
kuu.  Nahisi alikuwa na ujasiri huu wa kutumia muda mwingi chumbani kwani alijua si rahisi 
watu kutoka vyumbani mwao kwa haraka.  
 
Nilienda police kama ambavyo wanawake wengine wanafanya kabla ya kupata matibabu, 
sikupewa msaada Zaidi ya kulipia PF3 kwa elfu 5000. Sikupewa msaada Zaidi police Zaidi ya 
police kustuka na kusema “Duh huyu TELEZA kakuumiza namna hiii? Alifanikiwa?’ Nikajibu 
hapana. Akauliza tena “hakunafanikiwa??” 
Na bado nilipokwenda hospitali Dr naye ananiliuliza kama kama alifanikiwa, nilipojibu kwamba 
hakufanikiwa aliniambia “na nyinyi mmezidi sana kuwa wagumu mno ndio maana mnaingiliwa” 
 
Kwangu mie picha niliyoondoka nayo pale ni kwamba yule TELEZA aliwaangusha, hakutimiza 
mategemeo yao. Yale maswali yao yalikuwa ni ya kejeli kabisa. Ndiyo, nilibaki na picha hiyo 
kwasababu nina uhakika mkubwa katika wanawake wote walioripoti hili suala kuna 
walioingiliwa, lakini waliwasaidia vipi Zaidi ya PF3 na dawa ambazo mtu ananunua mwenyewe? 
 
Kana kwamba haitoshi baada ya hapo mimi hili suala liliniletea misuko suko sana mitaani, watu 
waliniita mie Malaya na wengine wakaenda mbali na kusema kwamba nilikula pesa za 
wanaume wanne na hivyo wakaamua kunifanyizia. Sokoni ninakouza bidhaa zangu nilionekana 
mtu wa ajabu, na watu hawakuisha kuninyooshea vidole. Nilikaa miezi mi tatu bila kwenda 
sokoni. Ilinichukua muda mrefu sana kujisafisha. Jamii inadharau sana mtu aliyeingiliwa na 
TELEZA.  
Hata police aliyekuwa anashughulikia suala langu hili hakuniita kwa jina langu, aliniita mama wa 
TELEZA.  
 
Mwanaume niliyekuwa na mahusiano naye alikuwa safari, lakini baada ya hili tukio hili tukio 
mahusiano yetu hayakurudi kuwa sawa na mwisho tulikuja kuachana. Alinilaumu kila siku 
kwamba niliwapanga wanaume mpaka nikashindwa kuwa mudu. Alinilaumu kwanini itokee 
kwangu tu.  Baba mkwe wangu alikuja kuniona baada ya wiki mbili kupita.  
 
Suala hili lilitokea kwangu mwisho wa mwaka 2017, lakini mpaka mwaka jana bado kuna mtu 
alikuja na kuhangaika kutaka kuvunja komeo la mlango wangu, bahati nzuri baada ya tukio hili 
la pili, niliweka makomeo matatu, na cha kati nikakichimbia kwenye ukuta, hivyo mara hii 
alipokuja alihangaika saana kuvunja komeo lakini alishindwa. Alipoona ameshindwa akaamua 
kunifungia kwa nje.  
 
Suala hili limepewa sura ya ushirikina, kutokana na kwamba mtu anakuja amepaka oil nyeusi 
sana mwili mzima na ukitaka kumkamata anateleza. Hii illipelekea hata hapo mwanzo watu 
walipokuwa wakiingiliwa hawakureport sana mpaka walipoanza kujeruhiwa. Na hata sasa 



ambapo watu wamekamatwa bado viongozi na vyombo vya usalama hawajalipatia uzito wa 
kutosha kwasababu bado wanasema kama sio ushirikina basi wasichana wanakuwa 
wamekubaliana nao, au wamekula pesa za wanaume wakakataa kulipa.  
Mpaka kwenye mkutano mmoja wa hadhara wanawake walipolalamika, alitokea mzee mmoja 
na kusema kwamba, wanawake wanakuwa wamepatana nao, na kula pesa zao. Lakini bibi wa 
miaka kama sabini hivi akauliza na yeye anakuwa amekula pesa za nani mpaka asubiri kubakwa 
usiku? 
 
Viongozi hawalipi uzito suala kwasababu linatokea kwa wanawake ambao hawaishi na 
wanaume.  
 
Ndiyo maana ukienda police, wanachokuuliza ni Ulimtambua? Ukisema hapana na kesi inaishia 
hapo.  
Lakini hili suala halitakiwi kuchukuliwa kishirikina wakati sisi wanawake ndiyo tunaendelea 
kuishi kwa hofu na kuumia. Tunatakiwa kusaidiwa. Kwamba mwanamke amesema 
hakumtambua haimaanishi kesi ndiyo iishie hapo. Kazi za wapelelezi ni nini? 

 
Wakitolea mifano ya matukio mengine. 
 
Wanaingia nyumba ambazo wanawake hawana wanaume. na wanakuwa wameshafatilia kuwa huyu 
mwanamke hana mwanaume humo ndani. 
Kuna mwanamke mume wake alijilikana kuwa huwa anasafiri, lakini kumbe siku hiyo alirudi usiku. 
Katikati ya usiku huyo TELEZA akavunja mlango na kuingia, alipokuta mwanaume, alipanick na kukimbia. 
Pamoja na kwamba alikuwa na kisu na panga, alivitupa hapo chumbani na kukimbia.  
 
 
TELEZA siku zote wanatabia ya kurudi na hawajaacha kurudi.  

Mfano: Kuna mwanamke mtaani hapo hapo, alikuwa na mdogo wake ambaye alikuja hapo 
kwake baada ya kujifungua, lakini walimuingilia na kumbaka huyo mzazi, na kesho yake aliamua 
kurudi kijjini na katoto kadogo hivyohivyo. Lakini siku si nyingi walirudi tena kwenye hiyo 
nyumba, wakamkuta binti wa huyo mama mwenye nyumba waka mbaka. Yule binti alimtambua 
yule mbakaji maana alikuwa ana mtongoza siku si nyingi zimepita. Lakini utashangaa jinsi huyo 
mama alivyopata misukosuko kutoka kwa kiongozi wa mtaa. 

 
Inaaminika wanatumia dawa za kuongeza nguvu za kiume 
 

Wanapoingia ndani, tiyari uume unakuwa umeshasimama. 
Nyumba moja alikuwepo binti mmoja aliishi na mama yake, na alikuwa amepooza upande 
mmoja. Walimuingilia, na kumtumia mpaka nguvu zilipoisha ndipo yule TELEZa akaondoka. Na 
mara ya pili tena alimrudia na inasemekana alimuumiza sana huyu binti maana baada yah apo 
hali yake haikuwa nzuri. Hazikuisha siku nyingi sana yule binti alifariki. 

 
 
Lengo ni kuweka lebal 

“Na alama hii wanayotubandika ni alama tunayokaa nayo milele mpaka tunakufa.” Alisema 
Sango.  
Na kwasababu waliona kwamba watu hawasemi. Mwanamke anakaa kimya ili kuficha aibu. 
Ndipo wakaanza kuja na mapanga na visu. Hata kama mtu hajafanya fujo, wakimaliza kumbaka 
wanaacha wamemkata na panga.  
Kuna binti aliingiliwa mara tatu, na hakufanya vurugu, lakini mar azote tatu walimkata na kisu 
na kumuachia makovu kibao. 



 
Kuna mama mtu mzima sana, na hakuwa na nguvu hata za kupambana nao, lakini bado 
waliamua kumkata mapanga 

 
Hakuna response 

Kuna msichana aliingiliwa na huyu TELEZA siku tatu mfululizo, na alimjua huyu jamaa. Akaenda 
akashitaki police lakini huyo kijana hajawahi kukamatwa mpaka leo. 
Mtu huyo huyo, alitambuliwa sehemu nyingine na akashtakiwa, police walimkamata lakini 
baada ya siku akaachiwa.  

 
Kuna dada mmoja anauza mama ntilie. Pale kwenye kijiwe chake, walikuja vijana wakawa 
wanasimuliana jinsi walivyoshindwa kutekeleza hazma yao ya kuingia kwenye nyumba ya 
mwanamke mmoja. Yule dada alimtambua yule alitaka kuingiliwa, na alipopita alimuuliza kama 
kuna watu walijaribu kuingia kwake. Yule mama kwa mshangao akakubali. Basi walienda 
kuripoti police, lakini police hawajawahi wakamata hao vijana, pamoja na Ushahidi huo. 
 
Kijana mwingine alikimbizwa akiwa uchi, wakashindwa kumkamata. Lakini bahati nzuri 
wakakutana na nguo zake kwenye kichochoro. Walizitambua nguo hizi na walimkamata, 
wakampiga na kumfikisha police, lakini baada ya siku si nyingi alitoka. Yule aliyekuwa 
ameingiliwa, alipofuatilia Zaidi police walisema hasiwaingilie kwenye kazi yao, waache 
mtuhumiwa akauguze majeraha yake aliyopigwa na wananchi nyumbani  

 
Hofu ya magonjwa na mimba zisizotarajiwa 

Kuna mwanamke mume wake alikuwa amelala kwa mke mwingine. Aliingiliwa na TELEZA, 
hakusema kwa kuhofia kunyooshewa vidole na wanajamii. Baada ya siku chache akaanza 
kuumwa. Alipoenda hospitali ndipo wakakuta ana magonjwa ya zinaa na virusi vya ukimwi. 
Mwanaume wake alimwacha. Ndipo yule mama akaanza kusimulia alivyoingiliwa na TELEZA. 
 
Kuna nyumba moja ambapo wadada walipanga hapo. Yule mwenye nyumba, aliwaingilia kwa 
zamu wale wa dada na huku akiwatishia kuwachinja endapo watapiga kelele. Mpaka siku 
mmoja msichana aligoma na kupiga kelele ndipo ilijulikana kwamba amekuwa akibaka 
wasichana wote. Na huyo baba alijulikana anaishi na virusi vya UKIMWI. Huyo baba mwenye 
nyumba alikimbilia Kigoma vijijini. 

 
Jamii  

Bado jamii mpaka sasa wanaliangalia suala hili kama kosa la mwanamke. Kwamba kila 
mwanamke ambaye haishi na mwanaume ni Malaya na anakuwa amejitakia kubakwa kwa 
kuwalia wanaume pesa zao. Na hii imepelekea hata viongozi am ahata police kutoshughulikia 
suala hili kwa nguvu na moyo wao wote kwa kuwa wameshavaa Imani kwamba wanaobakwa 
wote ni Malaya.  
 
Kuna wakati kijana mmoja alikamatwa, alipohojiwa akasema kwama yule mwanamke ni hawara 
yake, ama kwamba alikuwa ni changudoa anajiuza. 

 
 
 
Baada ya mazungumzo haya yaliyochukua masaa matatu (had to give them enough time till they 
emptied all they could say/ tell about TELEZA) 
I visited a 17 years girl, who is in form 3. While asking a lady who knew where this girl lives with her 
family. She also narrated her own incident 
  



Mwanzo nilipokuwa nikisikia masuala haya yakitokea, nilidhani ni masuala ambayo 
yanawatokea wasichana ambao wanajitakia, na kwamba labda muda mwingi wako kwenye 
vilabu vya pombe ama bar. Niliamini kabisa kwamba hawa wanawake wanajitakia masuala haya 
kutokea kwao. Nilihisi kabisa kwamba wanakula pesa zao na wanakataa kuzirejesha.,  
Kamwe sikujua kwamba ipo siku yanaweza nitokea mimi hapa, na kwa jinsi ambavyo 
nilivyojijengea heshima yangu. Na wadhifa wangu nilio nao kama kiongozi sikuwahi kujjua kama 
vijana wanaweza nikosea adabu na kuniingilia nyumbani kwangu usiku na kunivua nguo na 
kutaka kunibaka.  
 
Mimi nina nyumba imara kidogo  ukilinganisha na za wengine wengi. Sikusikia ni kwa namna 
gani huyu kijana aliingia. Sikusikia hata kidogo. Nilistuka kuna mtu anazunguka chumbani 
kwangu na nilipostuka tiyari suruali langu nililokuwa nimelala nalo lilishachanwa.  
 
Nilivyo na umbile kubwa, nilijitahidi sana kupambana naye huyu kijana, na alipoona namzidi 
nguvu akatokoka na kukimbia. Hakunibaka na wala hakuweza kunijeruhi, lakini mimi naona 
alinidhalilisha vibaya sana, hasa pale nilipolazimika kusimama uchi mbele ya kijana kama huyu. 
Sikujua ni nani lakini pia sidhani kama ni mtu wa mbali. Hivyo basi watakuwa wanasimuliana 
juu yangu.  
Imenifanya nijisikie vibaya sana maana jamii wanasema niliagana naye. Mie na heshima zangu 
ninaweza kuagana na mtu mwenye heshima pia, kwanini niagane na muhuni kisha niongee kwa 
watu. 
Kwakuwa nilishasikia kuwa huwa wanarudi, nilisubiri kwa muda wa miezi bila kupata usingizi 
wa maana, maana nilijua wakati wowote atakuj. 

 
 
Now back to a 17 years girls of form 3 

Tukio hili lilitokea mwaka jana niliwa form two. Tunaishi kwenye nyumba ya kupanga na 
tunapanga chumba na sebule. Tunaishi na mama yetu pekee, tukiwa watoto watano wa kike. 
Siku ya tukio, ndugu zangu wawili walikuwa wamekwenda kijijini. Na hapo tulikuwa na mgeni 
ambaye alikuja kututembelea akiwa na katoto ka kiume miaka kumi. Mtoto wa mama mkubwa.  
Mtoto wa kiume huyu mwenye miaka kumi alilala kwenye kochi sebuleni. Sisi wasichana tulilala 
chumbani na mama yetu siku hiyo alienda kulala kwenye msiba hapo jirani.  
Tukiwa tumelala usiku wa manane, hatukusikia kitu chochote, japo mdogo wetu wa kiume 
aliyekuwa sebuleni alisikia huyu kijana jinsi alivyovunja kioo cha kwenye dirisha na kufungua 
mlango. Kwa woga alijifanya amelala kwa woga.  
Yule TELEZA alipingia ndani alienda moja kwa moja kwa yule mtoto kwenye kochi akamvua 
nguo na kumchunguza. Alipogundua kwamba ni wa kiume akamuacha ndo akaja chumbani 
kwetu. 
Mimi binafsi sikumsikia akiingia chumbani bali nilimsikia akimlazimisha dada yetu (Mgeni) avue 
chupi na wakati huo huo akimtishia kwa panga. Ndipo na mimi nilistuka, na wadogo zangu 
wengine walistuka na kuanza kupiga kelele. Alitupiga kwa mapanga na mara nyingine alitukata 
kwa hilo panga lake. Tulizidi kulia kwa hofu maana tiyari tulishaumizwa sana. Alipoona 
hatunyamaxi akachukua mwiko mkubwa na kuanza kututandika nao. Wote tulikuwa tunajificha 
nyuma ya dada yetu ambaye aliumizwa Zaidi. Baba mwenye nyumba alisikia lakini walishindwa 
kutoka kwasababu walifungiwa nje pamoja na majirani wengine. Walianza kupiga simu kwa 
mama, na mpaka watu wanafika tiyari tulishaumizwa vibaya sana. Dada yetu alizimia.  
Tulikimbizwa police na hatimaye kukimbizwa hospitali na kushonwa nyuzi tano tano kila mmoja 
wetu. 
 
Tukio liliniogopesha sana. Lakini baada ya hapo jamii na shuleni ndio kuliniogopesha Zaidi. 
Nilitamani kuhama shule na nikamwambia mama yangu, lakini kwa kuwa hana uwezo na tiyari 



alishaingia gharama za kutufanyia matibabu ambayo ilibidi auze godoro moja ilibidi nivumilie 
tu. Shuleni wanafunzi walinitania saana kwa kuniita majina na kwamba mimi ni mke TELEZA. 
Lakini nilijikaza mpaka sasa wanaonekana wamesahau, labda mara moja moja mtu aamue tu 
kunichokoza kwa kuniita mke wa TELEZA. 
Kwasasa siwezi kubeba kitu chochote kichwani kwani nilikatwa mapanga ya kichwani. Na dada 
yangu alimaliza mwezi mzima akivuja damu puani. Alivyopona aliondoka.  

 
Mama wa binti 

Mimi biashara zangu ni kuuza dagaaa sokoni. Siku tukio limetokea sikuwa na pes ahata kidogo. 
Lakini ilibidi nikope kwa watu ili niweze kukodi tax itupeleke police ajili ya kupata PF3 kwa 
watoto 2 ilikuwa elfu 10,000. Kisha taxi hiyo ikatupeleka hospitali ambako walishonwa kwa elfu 
30,000 kwa kila mtoto na kununua madawa kwa ajili ya matibabu. Hizi pesa hazikuwa kwenye 
mpango wangu na ilibidi niuze godoro la watoto ili niweze kulipa madeni ya matibabu. 
 
Jamii bado walisema kwamba huyu TELEZA alikuwa ni bwana wangu kwa kuwa mimi sina mume 
alishafariki. Na wengine waliongeza kuwa nimekula pesa za hao vijana ndio maana 
wamewaingilia watoto wangu. Hii sentensi ilikuwa inanihuzunisha sana kwani nilihofia kama 
watoto wangu wataamini wataniona mimi ni mbaya. Nashukuru Mungu walielewa tu.  
 
NA mtoto wangu wangu wa mwisho naona tangu siku hiyo amekuwa mgonjwa kabisa. Hayuko 
vizuri kiakili. Maana alishuhudia tukioa zima. Sasa amebaki na woga wa hali ya juu sana. Ikiingia 
jioni anaanza kujikunyata na kusikia baridi sana. Hayuko sawa kabisa. 
 

 
Matukio wanayoyajua Zaidi 

Kuna mama ameingiliwa mara tatu mpaka sasa na anabakwa mbele ya mtoto wake mdogo. 
Amechagua kutopiga kelele ili abaki akimlea na kumuhudumia mtoto wake bila kukatwa 
mapanga. Anasema kwamba yeye kwake ndiye baba na ndiye mama, akipigwa mapanga akalala 
ndani watoto watakula nini wakati huko police hakuna kitu wanakusaidia? 
 
Kuna mwanamke mwingine amekuwa akiingiliwa, lakini pamoja na kutopiga kelele lakini bado 
huyu muhuni amekuwa akimuachia makovu. Ana makovu kila seehemu.  

 
 
 
   
 
 
 
  


